1. Diễn đàn đang trong quá trình hoàn thiện nâng cấp nên còn nhiều lỗi chưa tương thích đang được khắc phục. Mong các bạn thông cảm và ủng hộ. Chân thành cảm ơn! - BĐH BKVN

[Hướng dẫn] Làm đèn xe siêu sáng

Thảo luận trong 'Điện, đèn, đề, còi....' bắt đầu bởi B.O, 5/11/10.

Trạng thái chủ đề:
Không còn mở để tiếp tục thảo luận.
  1. B.O

B.O New Member

Cách làm này hok tốn kém gì nhìu,sử dụng đường dây điện có sẵn trên xe,thik hợp cho các bro thik ít hao mau vọt ;))

T
    [FONT=&quot]ừ mâm lửa xe chùm dây[/FONT][FONT=&quot] lên rất nhùi dây nhưng chỉ cần để ý 2 sợi dây.[/FONT]
    [FONT=&quot]
    [/FONT]
    [FONT=&quot]Honda :trắng,vàng
    [/FONT]

[FONT=&quot]
    [/FONT]

[FONT=&quot]Ya:trắng,vàng hoặc vàng sọc đỏ[/FONT]
    [FONT=&quot]
    [/FONT]

[FONT=&quot]Su:trắng sọc đỏ hoặc trắng,vàng sọc trắng hoặc vàng[/FONT]
    [FONT=&quot]
    [/FONT]

[FONT=&quot]Từ chùm dây nầy các bro dò theo sợi trắng và vàng lên chùm điện chính lên xe.để ý sợi vàng (Honda),vàng sọc đỏ(ya),vàng sọc trắng(su).dò theo dây này sẽ gặp ngã 3 chia điện.Lúc này nổ máy.bật công tắc đèn lên.Nhìn đèn xe khi tối lần cúi.Cắt sợi vàng (Honda),vàng sọc đỏ(ya),vàng sọc trắng(su) sao cho đèn tắt là được 50%.rồi lấy sợi vàng bị cắt đó nối wa sợi trắng (Honda,ya) trắng sọc đỏ(su).Sợi dây trắng (Honda,ya) trắng sọc đỏ(su) thường đi kế sợi vàng (Honda),vàng sọc đỏ(ya),vàng sọc trắng(su) nên rất dễ kiếm.Lúc này thì các bro tự đánh giá khả năng sáng của đèn nha.[/FONT]
    [FONT=&quot]
    [/FONT]
    [FONT=&quot]Lí do[/FONT]
    [FONT=&quot] vì sao đèn sáng hơn : trên mâm lửa có 2đường điện là [/FONT][FONT=&quot]đèn[/FONT][FONT=&quot] zới [/FONT][FONT=&quot]xạc[/FONT][FONT=&quot].đường xạc là chức năng xạc[/FONT][FONT=&quot]:trắng (Honda,ya) trắng sọc đỏ(su).đèn : vàng (Honda),vàng sọc đỏ(ya),vàng sọc trắng(su). đường đèn thì ít cuộn lửa hơn.còn đường xạc thì nhùi hơn.nên đường xạc mạnh hơn.bây giờ mình chuyển nguồn cấp từ đường đèn sang đường xạc điện mạnh hơn nên đèn sáng hơn[/FONT]
    [FONT=&quot]
    [/FONT]
    [FONT=&quot]Ưu điểm[/FONT][FONT=&quot]:đèn sáng mà ko cần tốn tiền nhùi.[/FONT]
    [FONT=&quot]
    [/FONT]
    [FONT=&quot]Nhược điểm[/FONT][FONT=&quot]:đường xạc về sẽ bị yếu.vì đường xạc kỉ sư thiết kế là để 1 chức năng là xạc giờ nó phải thêm tải là bóng đèn.nên xạc về bình sẻ yếu[/FONT]
    [FONT=&quot]
    [/FONT]
    [FONT=&quot]Cách khắc phục [/FONT]
    [FONT=&quot]: zới cách làm này nhùi xe đi đêm nhùi sẽ bị thúi điện nên phải đổi đèn hậu sang led.vì đèn hậu là sợi tóc nên ăn điện nhùi.đổi led sẽ bớt tốn điện[/FONT]
    [FONT=&quot]
    [/FONT]
    [FONT=&quot]Nhưng có đìu mình ko hỉu là nếu ko làm cần làm gì chỉ cần giử zin mâm lửa đảo vài sợi dây là đèn sáng hơn thì tại sao kỉ sư nó ko làm.[/FONT]
    [FONT=&quot]Chắc tại nó ko bít làm[/FONT]
    [FONT=&quot]
    [/FONT]
    [FONT=&quot]Nên hãng nó mới sản xuất xe bán cho mình rồi mình làm lại.[/FONT] [FONT=&quot]
    [/FONT]
    [FONT=&quot]Ko bít đúng ko các bro nhỉ[/FONT][FONT=&quot] :>[/FONT]

[FONT=&quot]
    [/FONT]
    [FONT=&quot]Mình chỉ post lên cho a e tham khảo.đừng chặt chém mình.mình chỉ nói để a e bít chứ ko khuyến khích a e làm cách này vì kỉ sư nó làm đã tính hết rồi nếu chỉ cần làm như zậy mà đèn sáng ko lẻ nó ko bít làm mà phải đợi mình.cái gì cũng có cái hại của nó.mún xe chạy nhanh mà ko cho nó uống xăng thì hết cách.

Cách làm này chỉ anh em tham khảo thêm.chứ tốt nhất và bền là đi điện bình cho đèn.mún sáng ưng ý thì đi xenon.xenon vẫn là nhất.

Anh em chơi xe để ý các món đồ chơi sau khi ra thị trường 1time rùi cũng qua thời.nhưng xenon đã có trên thị trường mấy năm nay,đến bây giờ vẫn còn có chổ đứng.

[/FONT]

#1 B.O, 5/11/10
    Sửa lần cuối: 10/11/10
  2. zajkute

zajkute New Member

Cách này có giống cách các bác 5s mình đang làm ko nhỉ ? Vote cho việc nghiên cứu của bác

3. khanhbluea4

khanhbluea4 New Member

chỉ co' là đảo dây thui nhưng mà cách này nguy hiểm vớ vẩn đi xenon thì đang đi nhanh bỗng nhiên tắt đi chậm thì lại sáng lại...còn đèn halozen mà sáng quá thì quang tèo đút phừn phựt luôn

4. nhok_ngok26

nhok_ngok26 New Member

đã từng làm , kết quả là thiếu điện đề k lên , hix ( đèn hậu mình bằng led luôn đó )
    sau 1 đêm đã phải nối lại như cũ .

5. vkdnta

vkdnta New Member

Vote cho 1 ý tưởng, nhưng như vậy sẽ thiếu điện đó bác, xe IC máy thì đỡ hơn chút, nhất là cho những xe đi IC bình sẽ rất hại nếu hết bình đột ngột

6. future125

future125 New Member

Hoan nghênh ý tưởng của chủ thớt.Sẽ không ổn lắm, tuổi thọ bóng đèn Rin giảm đi đáng kể khi Ga cao, giảm dung lượng thức tế trên Ăcqui.

7. giangsh5001

giangsh5001 New Member

Chào bạn! Mình rất kết cách làm đèn này! Thực ra thì xe mình đang đi cách này :p
    Hiệu quả bóng tăng lên rất nhiều. Tuy nhiên trước khi mình phân tích kĩ mình xin quote lại bài của Clod_wander. Cảm ơn bạn đã chia sẽ cách làm cho anh em, nhưng cách làm này đã được 1 biker trong forum post, nhưng không hiểu sao lại bị Lock.
    Bạn hướng dẫn khá chi tiết, tuy nhiên thiếu mất hình rùi, khó mà hình dung cho các bạn muốn làm theo. Bạn lại liệt kê 3 loại xe một lúc, khiến rốt mù lên, mình ráng đọc lắm mới hiểu nổi.

Mình post cho bạn cái hình xe Wave của vợ mình nà

Và cách làm của bạn phải chăng như thế này

Lưu ý khi làm cách này :
    Chỉ phù hợp với các xe Nhật , xe TQ thì chịu vì dây có trở kháng cao, sạc yếu, mâm lửa yếu.
    Chỉ phù hợp với các xe muốn sử dụng đèn hiệu suất cao hơn (xe mình Rin là 35w đi lên thành 55/60W).
    Quạn trọng nhất : Cách làm này chính là cách làm các bác bên 5s làm.

8. thichcoidoxe

thichcoidoxe New Member

bây giờ thì e đã hiểu thuốc fugaca diệt trừ giun như thế nào ;)

9. future125

future125 New Member

Thuốc có xuất xứ không rõ ràng có thể làm Loạn Giun trong cơ thể !

10. huynh_mio

huynh_mio New Member

trả lời nhanh cho bạn, đèn công suất càng cao càng hao xăng :) vì vậy người ta chỉ cần sáng đủ mức cần thiết theo quy định về đèn chiếu sáng của từng quốc gia thôi :)

11. huynh_mio

huynh_mio New Member

bác future, nhớ ko lầm bác tên Tài và củng rất rành về điện đèn, sao ko giúp mọi người mà cứ bơm theo ko vậy ???

12. hunterluklak

hunterluklak New Member

ĐÃ làm xong cho em JuV độ đầu ex của em... nhưng trời đang sáng chưa test được...

cách làm khá dễ.. chủ yếu để tối test độ sáng xem ntn!!

13. duc02

duc02 New Member

mình từng làm cách này

lúc đầu kho lấy bóng osam cook blu 55-60w ra thử mà lấy bóng zin theo xe của nouvo lx 35w ra thử

kết quả lúc đầu sáng như mong muống ( đề ga ganti ) nhưng khi lên ga ở tốc độ 40km/h thì em nó bụp đứt 1 tim cos , lên 50km/h đi luôn tim fa ( đối với bóng zin 35w nha )

còn bóng osam do mắc tiền nên ko dám làm chuột lần 2

( lý do theo mình tìm hiểu là công xuất của dây trắng lớn hơn dây vàng sọc đỏ ) dây trắng là dây sạc chính vào bình mà

14. map49

map49 New Member

cach nay hay do bro
    nhung lam vay se~ lam yeu duong xac thi sao
    cac ban da bao h lam sang 2 tim den 1 luc chua sang lam do
    pha sai dien may có sai dien binh lam wa rle phu doa
    ai can lam pm minh lam
    nuoc noi kafe thui nha
    may em bi hu phong chu oi hok viet dc tieng viet

15. congacon521

congacon521 New Member

nghe tới việc phải dao kéo cắt gọt mất zin tôi ko thích lắm nên dùng zắc mà đấu sau ko thích còn rút ra đc

16. dinh_an

dinh_an <a href="forumdisplay.php?f=422" /><font color=#f7

vote cho bác,tinh thần biker

17. giangsh5001

giangsh5001 New Member

Có hình rồi ! Dễ hình dung hơn ùi. Mình chỉnh sửa lại cho dễ nhìn hơn nữa :"> [​IMG]

18. hothanhdat

hothanhdat New Member

chắc giấu nghề đó mà :D
    theo như thấy thì dây vàng sọc đỏ cung cấp điện cho đèn và yếu hơn dây trắng, vậy sao ko đảo dây trắng nối với vàng sọc đỏ, vàng sọc đỏ nối với trắng, như vậy lượng điện chuyển cho sạc sẽ thành chuyển cho đèn, lượng điện chuyển cho đèn sẽ thành cho sạc, đèn cũng vẫn sáng hơn, còn rút luôn dây vàng ra chẳng phải 2 cuộn mâm lửa chỉ có 1 cuộn hoạt động à

19. blackhat2

blackhat2 New Member

$-) mommy hôm bữa đi ẽ giữa chừng nó teo bình đi lun cục sạc phải dắt mấy cây số lại hãng honda nhờ sạc dùm để lết về tới nhà, sợ chiếc ex lun[-(

20. hus

hus New Member

theo mình thì không nên mod thế này, kỹ sư đã thiết kế riêng 2 đường dây sạc và đèn. sạc phải có hiệu điện thế cao hơn bình. cuộn đèn thì hiệu điện thế và công suất vừa đủ để phù hợp với tiêu chuẩn, nếu làm như thế thì làm tăng tải cuộn sạc, tăng dòng IC sạc có thể cháy hai thứ này, và tiêu hao xăng hơn + giảm tuổi thọ bóng, IC, cuộn lửa. cách tốt hơn nếu muốn sáng là tăng thêm cuộn đèn, hoặc thay thế loại đèn mới có hiệu suất quang học hơn, xenon chẳng hạn. có vài ý kiến, cá c bác qua đây ủng hộ em nhé http://bikervietnam.com/bfrm/showthread.php?t=165001

Trạng thái chủ đề:
Không còn mở để tiếp tục thảo luận.