1. Diễn đàn đang trong quá trình hoàn thiện nâng cấp nên còn nhiều lỗi chưa tương thích đang được khắc phục. Mong các bạn thông cảm và ủng hộ. Chân thành cảm ơn! - BĐH BKVN

Không ký biên bản vi phạm vì không có lỗi.

Thảo luận trong 'An toàn giao thông đường bộ' bắt đầu bởi ducescape, 15/7/12.

1. ducescape

ducescape Member

Khoảng 9h tối ở khúc Phú Lợi (Bình Dương),em mình đi uống cf về dừng đợi đèn đỏ thì một đoàn bão chạy lên.Lúc đó thì phía trước CSGT đã đón sẵn rồi,thế là em mình cũng bị gom vô.
    Biên bản vi phạm ghi là "Chạy xe thành đoàn" + "ko gắn kiến chiếu hậu" mặc dù có gắn kiến zin bên trái.Ngoài ra thì giấy tờ đầy đủ.
    Em mình ko chịu ký tên,bỏ xe đó cầm giấy tờ xe,bằng lái đi về tại vì mình có lỗi đâu mà ký. Nói thêm rằng là em mình mới 18t thôi, còn yếu vía mấy vụ này, nên ko dám ghi ý kiến vào biên bản.
    Vậy mình lấy xe ra như thế nào?Có tranh cãi lại vụ này ko?
    Thanks.

2. caoboid9

caoboid9 New Member

khuyên bác 1 câu , ko kí mới là khổ đấy bác ah, bác ko kí thì nó sẽ ko đưa biên bản cho bác đúng ko, hồi đó e cũng thế , ko quen biết thì nhớ cò thôi , ko có biên bản sao giải quyết.

3. BikerVietnam

BikerVietnam Administrator

Trường hợp của em bác, nếu ko ký vì không có lỗi là đúng, nhưng cần phải ghi vào phần ý kiến người vi phạm và cái thứ 2 nữa là cần phải có người làm chứng, nếu có thêm bằng chứng gì khác nữa (vd như chụp hình, quay phim, ghi âm...) có giá trị đủ để chứng minh mình không vi phạm, thì bác có thể gửi đơn khiếu nại lên cơ quan ở trên cấp cao hơn để giải quyết!

4. ducescape

ducescape Member

cái khó là không ghi ý kiến gì cả. Này mai thứ 2 rồi,lên đồn không biết giải quyết như thế nào đây. Bên CSGT có cho mình xem lại biên bản và ghi ý kiến lại ko?

5. duybao1992

duybao1992 New Member

tự ý bỏ xe 2 tr 5

6. BikerVietnam

Ko có vụ này đâu bác, lên bác cứ nói là lúc đó em của bác đòi ghi ý kiến vào BB nhưng mấy XXX lúc đó ko cho ghi, xem trên đó giải quyết sao.

Còn cái vụ gắn kiếng jin bên trái, là bác đúng hoàn toàn nhé bác, đừng sợ gì cả:

Nếu bác muốn làm tới chuyện này, thì khi bác lên giải quyết, bác khoan nói gì cả, bác gặp XXX chỉ huy hay ai đó có thẩm quyền giải quyết hành chính vụ này, cho ra ngay chỗ xe bác đang bị giữ, rồi sau đó bác mới nói ra cái vụ kính chiếu hậu này, bác mà nói ngay từ đầu, ở đó alo cho nhau ra ngay chỗ xe bác gỡ cái kiếng trái của bác ra là bác thua, mình ko có chứng cứ gì nói được.

Khi đã ra xe rồi và thấy còn kiếng, bác làm tới cho em, nếu cần có thể làm đơn khiếu nại hoặc kiện ngược lại XXX đó vì không nắm rõ Luật GTĐB, đề nghị có biện pháp xử lý XXX đó. Lúc này bác đang nằm kèo trên rồi.
    Luật đã quy định rõ ràng rồi, không cần cả 2 kiếng, chưa kể là bác có kiếng trái và kiếng jin nữa, mà XXX ghi vậy, thì bác cứ làm tới cho em.

7. BikerVietnam

Điều khoản nào trong Luật quy định trích dẫn ra cho anh em tham khảo luôn được không bác?

8. BikerVietnam

Trích dẫn cho bác chủ 1 lá đơn khiếu nại để bác tham khảo:

9. BikerVietnam

Nếu bác chủ cứng thì có đường thắng trong vụ này!

10. BikerVietnam

Bác chủ chắc đi ngủ rồi, hy vọng bác kịp vô đọc bài của e trước khi ngày mai chinh chiến

11. ducescape

ducescape Member

Update tình hình:
    Hôm nay lên gặp Trực ban, kêu về viết đơn xác nhận thường trú địa phương + tờ tường trình vụ việc.
    Đã chuẩn bị tất cả rồi, tờ tường trình sẽ thêm người làm chứng luôn cho chắc.
    Thanks ALL. Ngày mai sẽ biết. Khi nào có kết quả sẽ report cho mọi người liền.

12. BikerVietnam

Những trường hợp này, thường là đi gom theo chiến dịch Chuyên đề của Phường, chứ ko hẳn theo trong Luật, do đó chuyện bắt lầm còn hơn bỏ sót chắc chắn sẽ có xảy ra, như trường hợp của bác chủ là 1 ví dụ. XXX biết chắc điều đó nhưng vẫn gom vì không có thời gian sàng lọc ngay lúc đó. Nhưng vô tình dân mình đa số lại khá "hiền", nên rất nhiều ng đã chịu cảnh "chịu đấm ăn xôi", đóng tiền phạt này kia để "êm thấm" lấy xe về mặc dù mình không hề có lỗi vì không muốn đụng chạm đến chính quyền và mặc nhiên xem như mình ..."bị xui". Đó là tâm lý chung.

Trường hợp của bác, em biết có thể bác cũng đang lấp lửng nhưng em ủng hộ bác làm tới cùng vì bác đã đang 50% trên đường thắng rồi (qua việc kiên quyết ko giao nộp giấy tờ). Bác phải làm không chỉ vì quyền lợi chính đáng của bác mà còn để cho các XXX về sau làm việc có chút lương tâm hơn, và thay đổi cái quan niệm "dân đen ai cũng hiền như ai".

Bác đang gần như ở cơ trên rồi, bác cứ bình tĩnh làm tường trình rõ ràng vụ việc, có xác nhận của chính quyền địa phương rõ ràng rồi đem gửi lại cho cơ quan XXX xem xét giải quyết, em tin là bác sẽ thắng thôi. Nói chứ XXX nhìn ng cũng đoán biết phần nào có phải là dân quậy phá hay không chứ ko hoàn toàn phán bừa nên e nghĩ họ sẽ giải quyết thôi.

Nếu bác muốn yên chuyện, không muốn làm to ra thì chỉ cần bác lấy lại được xe nguyên trạng là ok. Còn nếu không thì bác có thể tiếp tục phản kèo, hoàn toàn có quyền làm đơn khiếu nại về tội XXX ko nắm Luật, bắt lỗi sai bác về cái kiếng chiếu hậu. Mẫu đơn thì em đã gởi ở trên, chỉ cần đọc qua cái phần Kính gửi thì nếu là e bị khiếu nại e cũng đủ teo rồi [​IMG][​IMG][​IMG]

13. BikerVietnam

Các tài liệu văn bản Luật có liên quan trong diễn đàn mình đều có đủ, nếu cần em sẽ tìm phụ bác. Ko sợ thiếu Luật, chỉ sợ thiếu niềm tin thôi.

14. ducescape

ducescape Member

Chỉ mong lấy xe lại đc mà công bằng vẫn thuộc về mình, còn kiện cáo thì theo chắc đuối lắm. Anyway " Cùi không sợ thẹo đâu".
    Đang ngồi viết tường trình.

15. BikerVietnam

Report cho anh em xem với nhé bác, em ủng hộ và chờ tin bác

16. caotrung

caotrung New Member

Ố dè... Ai lai kịt... He he he...Khoái bác Tân này đó nha...ha ha...Nhất là vụ " Những phát ngôn và hành động trên hoàn toàn không theo đúng 6 lời Bác Hồ dạy với ngành công an nhân dân."...^^ :D

17. minhthong_7669

minhthong_7669 Moderator

up lên để biker ủng hộ chủ thớt

18. yamahaR1speed

yamahaR1speed New Member

upppppppppppppppppppp xem tình hình......^^

19. dcr.bear

dcr.bear New Member

Up Up!!!! chờ update từ bác

20. van12387

van12387 New Member

thích cái mẩu đơn của bác Tân nha
    sẽ copy có khi cần
    mấy thằng đó tưỡng mình ko có kiến thức luật ,sợ đụng chạm nên làm tới
    ủng hộ 4rum có thêm chuyên mục về việc khiếu nại khi bị xử phạt ko đúng để anh em ko chịu "ngậm bồ hòn làm ngọt"

PS: cái phần kính gửi ko lẽ mình làm 10 bản gửi các nơi lun hả bác ???

#20 van12387, 20/7/12
    Sửa lần cuối: 20/7/12